Print Ngôn ngữ:
Thứ Sáu, 15/06/2018 04:38

Tôi điều khiển ô tô chạy quá tốc độ và bị CSGT lập biên bản xử phạt vi phạm hành chính, giữ giấy phép lái xe (GPLX). 

Xin hỏi, trong thời gian bị tạm giữ GPLX tôi có được dùng biên bản xử phạt để tiếp tục lái xe không?

Bạn đọc có địa chỉ email [email protected]

Luật sư Lê Văn Hoan, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo quy định tại khoản 3 Điều 78 Nghị định 46/2016 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì nếu quá thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, người vi phạm chưa đến trụ sở của người có thẩm quyền xử phạt để giải quyết vụ việc vi phạm mà vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện hoặc đưa phương tiện ra tham gia giao thông thì sẽ bị áp dụng xử phạt như hành vi không có giấy tờ.

Như vậy, người vi phạm chỉ được sử dụng biên bản vi phạm thay cho GPLX trong thời hạn công an hẹn giải quyết. Ngoài thời hạn thì coi như không có GPLX.

Nguồn. PLO

Tiện ích thông tin
QR Code
QR CODE: Có được dùng biên bản vi phạm hành chính để lái xe?
Kết quả xổ số miền Bắc
Thứ bảy ngày 18-08-2018
Đặc biệt 00177
Tự động cập nhật vào 18h:30 hàng ngày
Giải nhất
22289
Giải nhì
57860 48409
Giải ba
67890 77140
59527 80430
03471 32036
Giải tư
4355 6723
4339 5688
Giải năm
8676 9779
4414 9619
1433 9171
Giải sáu
765
966 292
Giải bảy
35 44
54 46
Tỷ giá & Giá Vàng
Cập nhập lúc: 11:31 18/08/2018. Đơn giá: (nghìn/lượng)
Giá vàng trong nước Mua Bán
DOJI HN lẻ 36,660 36,740
Tự động cập nhật từng phút
DOJI HN buôn 36,670 36,730
DOJI HCM lẻ 36,670 36,750
DOJI HCM buôn 36,680 36,740
DOJI ĐN lẻ 36,660 36,800
DOJI ĐN buôn 36,680 36,780
Nguyên liêu 9999 - HN 33,850 33,950
Nguyên liêu 999 - HN 33,800 33,900
DOJI HP lẻ 36,660 36,760
DOJI HP buôn 36,670 36,750
Nhóm tin